ล็อกอิน

อยากถามเรื่องการอยู่เดือน หมวด » มุมคุณแม่ » คุณแม่ชวนคุย » อยากถามเรื่องการอยู่เดือน

คือประมาณเดือน พ.ย. ปีนี้แฟนจะคลอดลูกแล้วครับ ผมกับแฟนกะจะเลี้ยงลูกกันเอง ปัญหาคือไม่มีความรู้ด้วยกันทั้งคู่เรื่องการอยู่เดือน และปัญหาที่วิตกมากสุดคือการทานอาหารตอนอยู่เดือน แม่กับยายบอกว่าห้ามนู้นห้ามนี่เยอะมากๆ  บอกให้กินแต่พวกข้าวต้มใส่เกลือห้ามใส่นู้นนี่ แต่ผมลองมาคิดดูว่า ถ้ากินแบบนั้นมันจะดีเหรอ ถ้ากินแบบนั้นทั้งลูกและแฟนผม คงขาดสารอาหารตายแน่ ( นี่แหละคือต้นเหตุที่ไม่เอาใครมาช่วยเลี้ยง)  จึงอยากขอคำแนะนำจากคนมีประสบการณ์ ช่วยแนะนำและช่วยจัดเมนูให้ซัก

4-5 อย่าง รวมถึงข้อห้ามต่างๆด้วยครับ -v-

ขอบคุณมากครับ ( แอบโชว์ อิอิ รูปอัลตราซาวว์เจ้าตัวเล็ก )

รูป Ha_SeaJ_KiJ
โดย: Ha_SeaJ_KiJ
ตั้งเมื่อ: 6 ต.ค. 11
แท็ก:
กระทู้นี้ปิดไม่ให้แสดงความคิดเห็น
ผู้สนับสนุน

ความคิดเห็นที่ 28 โดย: ทิพย์ phloxii@hotmail.com เขียนเมื่อ 25 ต.ค. 11

ลองตามไปอ่านดูนะคะ เคยเขียนไว้มีอะไรก็ถามได้นะคะตามเมลล์ค่ะ ^__^

http://community.momypedia.com/community/blog/my_blog_detail.aspx?bgrid=109200&blgid=17077

IP IP: 223.206.9.XXX
ความคิดเห็นที่ 27 โดย: tor361 เขียนเมื่อ 16 ต.ค. 11

ถามหมอเลยครับ

เชื่อหมอครับ

หมอเรียนมา

55555

IP IP: 118.172.141.XXX
ความคิดเห็นที่ 26 โดย: หมอโบราณ เขียนเมื่อ 16 ต.ค. 11

ใช้สูตรนี้ครับ เป็นสูตรของหมอโบราณใช้ ข่า มะขามเปียก เเละ เกลือมาผสมเข้าด้วยกันเเล้วใส่ผ้าขาวบางที่ใช้กรองห่อทั้งหมดที่คลุกผสมกันเเล้วเเต่ข่าต้องตำให้ละเอียดนะครับเเล้วขันชน๊อคบีบเอามาเเต่น้ำเเล้วให้เเฟนคุณทานจะขับน้ำคาวปลาเเละเลือดที่ค้างออกมาหมดเลยครับลองไปใช้กันดูนะครับ

IP IP: 183.89.77.XXX
ความคิดเห็นที่ 25 โดย: พระเอก เขียนเมื่อ 15 ต.ค. 11

มีสาระก้อเป็นเหมือนกันนี่หว่า ชาว mthai

IP IP: 58.10.13.XXX
ความคิดเห็นที่ 24 โดย: brum2009@windowslive.com เขียนเมื่อ 14 ต.ค. 11

ถ้าไม่ได้อยู่ไฟจะมีผลต่อตอนอายุมากจะมีอาการอาบนําเย็นไม่ได้จะปวดกระดูกทรมานมาก สนใจอยู่ไฟเดริเวอร์รี่ติดต่อเบอร์085-9489982 กุ้งรับปรึกษาการอยู่ไฟในกทม.

IP IP: 124.120.37.XXX
ความคิดเห็นที่ 23 โดย: brum2009@windowslive.com เขียนเมื่อ 14 ต.ค. 11

l

IP IP: 124.120.37.XXX
ความคิดเห็นที่ 22 โดย: คุณแม่สมัยใหม่ เขียนเมื่อ 14 ต.ค. 11

ฉันเป็นแม่สมัยใหม่ค่ะ ...แต่ตอนคลอดลูกเชื่อทุกคำบอกของแม่และญาติผู้ใหญ่ทุกอย่าง...เดือนเดียวเองนะคะ...ไม่ใช่เพื่อลูกคนเดียว...เพื่อตัวแม่เองด้วยนะคะ..คุณต้องถามท่านเพิ่มว่าอาการของคนผิดเดือนเป็นยังไงอ่ะค่ะ..บ้านฉันอยู่ภาคเหนือ เรียกผิดเดือน ภาคอื่นๆไม่ทราบนะคะ...คะ...ถ้าเป็นแล้วก้จะคิดถึงคำบอกของผู้ใหญ่..ขอให้เจ้าตัวน้อยแข็งแรงนะคะ

IP IP: 110.77.152.XXX
ความคิดเห็นที่ 21 โดย: คนไร้นาม เขียนเมื่อ 14 ต.ค. 11

http://www.babytrick.com/pregnancy-period-tip/11-disease-effect-pregnant.html

อันนี้คือความรู้เกี่ยวกับตั้งครรภ์ลองไปศึกษาดีละกันหามาให้ละน่าจะมีประโยชน์มากๆเลยคับ

IP IP: 58.8.154.XXX
ความคิดเห็นที่ 20 โดย: aaa เขียนเมื่อ 13 ต.ค. 11

แนะนำเพิ่ม..เรื่องอาหารการกิน ของแม่เด็ก อย่ารสจัด ทนลำการกินอาหารเดิมๆไปก่อน6-8เดือน แต่ใช่ว่าพอผ่านพ้น8-9เดือนไปแล้วจะกินอะไรก้อได้นะครับ ต้องดูลูกด้วยกินนมอยู่หรอป่าว ถ้ากินนมแม่อยู่ ก็กินอาหาร ตามที่หมอแนะนำ ผู้ใหญ่แนะนำ เอาจะดีกว่า..เน้นเลยเรื่องข้าวดิบ ระวังด้วยครับ ผิดกระบูร อาหารที่ค้างคืน หรอเย็น อย่าไปอุ่นแล้วมากินอีกนะคับ แฟนผมเคยเกือบไม่รอดเพราะเรื่องท้องไส้หลังจากคลอด8-9เดือน เพราะกินอาหารตามใจฉัน..และระวังเรื่องเด็กด้วยครับ เด็กทุกคนแทบจะติดเชื้อไวรัสโรต้า เด็กแรกเกิด-2เดือน จะได้รับเชื้อง่าย แต่โรต้าก้อเป็นได้เรื่อยๆ อย่างลูกผมเป็นตอน1ปี5เดือน ท้องร่วงกินไรก้ออ้วก ไปเจาะใส่สายน้ำเกลือ กว่าจะเจอเส้นเลือด 4-5ครั้ง ผมสงสารลูกสุดๆ แต่ต้องทำใจแข็งพูดให้กำลังใจแฟนผม แฟนผมนี้ น้ำตาท่วมหน้า ส่วนผมทำใจแข็ง พอหันหลังร้องไห้เลย..แต่ดีที่ลูกผมผ่านมาได้ แข็งแรง ร่าเริงแบบเดิม แล้วคับ

IP IP: 180.183.21.XXX
ความคิดเห็นที่ 19 โดย: Ha_SeaJ_KiJ เขียนเมื่อ 13 ต.ค. 11

แค่อ่านก็เหนื่อยแล้วครับ ได้รู้เลยว่ามันยากมากกับการจะเป็นพ่อเป็นแม่ ขอบคุณทุก ค.ห ครับ

IP IP: 118.172.98.XXX
ความคิดเห็นที่ 18 โดย: www.sexythaiweb.com เขียนเมื่อ 13 ต.ค. 11

:em20:

IP IP: 58.9.208.XXX
ความคิดเห็นที่ 17 โดย: Michelle เขียนเมื่อ 13 ต.ค. 11

กินนำ้ร้อนเยอะๆ ทุกวันต้องมีแกงจืดคะ หัวไชท้าว สาหร่าย ทำให้นำ้นมเยอะ หรือจะเป็นมะละกอดิบต้มจืดใส่กระดูกหมู ปลาบางชนิดกินไม่ได้นะคะ ผักสีเขียวต้องกินทุกวัน

IP IP: 60.53.233.XXX
ความคิดเห็นที่ 16 โดย: umi เขียนเมื่อ 13 ต.ค. 11

อยู่ไฟ ถ้าอยู่กันเองก็ตาม คห.ล่างๆค่ะ
อาหารการกินก็พวกจืดๆไปก่อนค่ะ ปลา หมู ไก่ ผัก ผลไม้
คุณแม่อย่าทาน นมวัว นมถั่วเยอะนะค๊ะ วันละกล่องก้อพอเพราะถ้าทานเยอะลูกอาจแพ้โปรตีนนมวัวในน้ำนมแม่ได้ ให้ลูกทานนมแม่ค่ะ
อาหารที่ทำเองง่ายๆ ช่วงคลอดใหม่ๆ ต้มผักกาดขาวใส่หมัใส่เกลือค่ะ หมูทอดหมักเกลือ ไก่ผัดขิง
หัวปลีผัดหมู มันไม่อร่อยหรอกค่ะ แต่ต้องทนกินเพื่อลูก

IP IP: 110.168.154.XXX
ความคิดเห็นที่ 15 โดย: ลูกฉลาด เขียนเมื่อ 13 ต.ค. 11

กิน โปรตีนAm___ ลูกแข็งเเรงตั้งแต่ในครรภ์
ลูกโตมาหัวไว

IP IP: 171.98.126.XXX
ความคิดเห็นที่ 14 โดย: seko1125 เขียนเมื่อ 12 ต.ค. 11

บ้างอย่างต้องฟังคนรุ่นก่อนๆนะคับ..ผมก้อมีลูก เมือ่ก่อนก้อคิดแบบคุณนี้ล่ะ แต่เมื่อแฟนผมคลอดลูกเส็ด ก้อทำตามที่พ่อแม่ ผมว่ามันก็ดีนะครับ อย่างแฟนคุณคลอดเส็ด อาหารการกินสำคัญมากๆ ของผม พ่อแม่ผม บอกให้แฟนผมกิน ข้าวต้มหมูใส่ขิง ผัดขิงหมู ผัดซีอิ้วหมู แบบนี้ครับ ทนกิน6-8เดือนเลยอ่ะ แฟนผมบ่นเบื่อ แต่ก้อต้องทำตาม ..และผมก้อมารู้ว่า ขิงจะช่วยขับลม ให้แฟนกิน ลูกกินนมแม่ มันจะช่วยคับลมในท้องเด็กด้วย สารอาหารไรต่างๆ มันมีในน้ำนมอยู่แล้วครับ 6เดือนแรก ลูกกินแต่นมเท่านั้นล่ะครับ ..คลอดใหม่ๆอย่าอาบน้ำเย็นเด็ดขาด เน้นว่าเด็ดขาดนครับ อาบน้ำอุ่น4-6เดือนหรอตลอดเลยก้อดีมาก..บ้างอย่างต้องฟังคนรุ่นเก่าๆไว้นะคับ
ป.ล.>คนที่รู้จักกะผม เค้าก้อคล้ายๆแบบคุณ แล้วรั้นไม่ทำตาม มีอยู่2เคส 1.เค้าไปอาบน้ำเย็นหลังจากคลอดได้20วัน สุดท้ายช็อคคาห้องน้ำ ไม่รอด 2.อีกคนแฟน(ผู้ชาย)เค้าให้แฟนเค้ากินแบบที่คิดว่ามันมีสารอาหาร(หลังจากคลอดไปแล้ว5เดือน)สุดท้ายผิดกะบูร ท้องร่วงเฉียบพัน แม่เด็กเกือบไม่รอดนะคับ
ป.ล.ระวังเรื่องข้าวดิบนะ

IP IP: 180.183.21.XXX
ความคิดเห็นที่ 12 โดย: แม่ลูก 2 เขียนเมื่อ 12 ต.ค. 11

หลังคลอดพอออกจากโรงพยาบาลปั๊ป คุณสามีก็รีบไปซื้อยาต้มยาจีน)ซึ่งมันจะช่วยขับน้ำคาวปลา ทำให้มดลูกเข้าอู่ได้เร็ว ต้มกินน้ำ7 วัน 7 ห่อ ช่วงนี้อาหารก็ทานพวกข้าวต้มใส่เกลือก่อน เพราะว่าร่างกายเราพึ่งพักฟื้น พอรู้สึกแข็งแรงค่อยทำจำพวกแกงเลียง แกงหัวปลี ผัดขิง รสชาติอ่อนๆก่อนนะคะ เพราะอาหารทุกอย่างที่กินไปจะส่งไปถึงลูก

IP IP: 223.204.49.XXX
ความคิดเห็นที่ 11 โดย: ji-jib เขียนเมื่อ 12 ต.ค. 11

ต้องกินผัดพริกขิงและก็แกงเลียงค่ะเพื่อบำรุงน้ำนมระหว่างให้นมลูก ห้ามกินเผ็ด ไม่งั้นลูกจะท้องเสีย แล้วก็กินแต่น้ำอุ่น :em31: :em01: :em01:

IP IP: 122.154.14.XXX
ความคิดเห็นที่ 10 โดย: สวย เขียนเมื่อ 12 ต.ค. 11

เรื่องอยู่เดือน จริงๆแล้ว เป็นช่วงที่ต้องระวังมากๆ ค่ะ เพราะว่า ร่างกายผู้หญิงที่เพิ่งคลอดลูกนั้น เรียกว่า อ่อนแอ มากๆ ก็ให้...สวมเสื้อผ้ามิดชิดนิดนึง เสื้อแขนยาว กางเกงขายาว ถุงเท้านิดนึง ถ้าอากาศร้อนก็ไม่ต้องหนามากค่ะ ...เรื่องอาหาร ก็เน้นให้ครบห้าหมู่ นั่นแหละค่ะ แต่เน้นเป็นพวก ผัด ต้มๆ จะดีกว่า ห้ามอาหารรสจัดเด็ดขาดค่ะ เพราะว่าช่วงตั้งแต่ 1-6 เดือนลูกจะกินนมแม่ ถ้าอาหารรสจัด ไปเผ็ดหรือเปรี้ยว เค็ม จะทำให้ลูกปวดท้อง แล้วก็ร้องไห้งอแง ได้สงสารลูกค่ะดังนั้นคุณแม่ต้องอดทนมากๆ อาหารที่กินได้ แนะนำเช่น ผัดผักทั่วไป รสไม่จัด ต้มจืด ราดหน้า ประมาณนี้ เนื้อหมู ไก่ ทานได้*ยกเว้น เนื้อวัวและควาย นะคะอันนี้ห้ามเด็ดขาด ส่วนปลา ก็กินได้ ถ้าจะให้ดี ก็หลังคลอด 20วันค่อยกินค่ะ.....อืม ถ้ามีไรจะถามเพิ่ม ก็ติดต่อได้ที่ email ...mangmunjom@hotmail.com นะคะ สะดวกทางอีเมล์ หรือเฟสบุ๊ค ก็ได้ค่ะ ...จาก สวย คุณแม่ลูก 1คร๊าาา

IP IP: 119.42.100.XXX
ความคิดเห็นที่ 9 โดย: คุณแม่น้องมนัช เขียนเมื่อ 12 ต.ค. 11

ยินดีด้วยกับการจะได้สมาชิกเพิ่มนะค่ะ ดิฉัีนก็กำลังจะคลอดลูกคนที่สอง ช่วงสิ้นปีนี้เหมือนกันค่ะ ดิฉันกับแฟนก็เลี้ยงลูกเอง ไม่ได้ให้ที่บ้านเลี้ยงให้ แม้จะต้องทำงานด้วยเลี้ยงลูกด้วย อาจจะเหนื่อยหน่อยแต่มีความสุขมากค่ะ เรื่องการอยู่เดือนช่วงหลังคลอดลูก อย่ากินของแสลง ให้กินแต่อาหารรสจืด เหมือนที่คุณแม่กับคุณยายคุณบอกค่ะ แค่ช่วง 1 เดือนหลังคลอด กินพวกผักกาดต้มใส่เกลือใส่หมู ประเภทนี้แบบว่าอย่ารสจัดค่ะ กินพวกอาหารอ่อนๆก่อน เดี๋ยวจะผิดสำแดง และเพราะต้องให้นมลูกด้วย เพราะช่วง 6 เดือนหลังคลอดลูกจะได้กินนมแม่เป็นหลัก ใส่เสื้อผ้าให้มิดชิด ถุงเท้า หมวก อย่าออกไปไหน อย่าให้โดนลม และอบสมุนไพรหรืออาบน้ำต้มน้ำยา เพื่อจะช่วยขับน้ำคาวปลาและทำให้มดลูกเข้าอู่เร็วขึ้น ระมัดระวังอย่าให้ได้รับกลิ่นต่างๆด้วย เช่น ควันไฟ กลิ่นทำอาหาร กลิ่นน้ำยา กลิ่นน้ำมัน หรือกลิ่นเหม็นต่างๆด้วยค่ะ

IP IP: 119.42.102.XXX
ความคิดเห็นที่ 8 โดย: jump เขียนเมื่อ 12 ต.ค. 11

เรากินหมดทุกอย่างเลยค่ะ เว้นแต่ของดอง มันไม่ดีจริงๆ
เราก็เลี้ยงลูกแบบเปิดหนังสืออ่านเอา
เพราะยายก็ไม่ค่อยรู้เรื่อง 555+
ไงก็เป็นกำลัีงใจ เลี้ยงเด็กน้อยให้เป็นคนดีนะคะ

IP IP: 61.90.11.XXX
ความคิดเห็นที่ 7 โดย: คุณแม่ลูกสอง เขียนเมื่อ 12 ต.ค. 11

ก็กินปกติ การอยู่เดือนก็ต้องใส่เสื้อแขนยาวกางเกงขายาวใส่ถุงเท้าใส่หมวกเหมือนกับว่าให้เราเหงื่อออกสิ่งที่ไม่ดีจะได้ออกตามรูขุมขน และไม่ให้ออกจากบ้านค่ะ เป็นเวลา 1 เดือน และอบสมุนไพรอีก 5 วัน วันละ 15 นาที ห้ามโดนแดดโดนลม

IP IP: 119.160.215.XXX
ความคิดเห็นที่ 6 โดย: นิดหน่อย เขียนเมื่อ 10 ต.ค. 11

พอลูกได้ 6 เดือนเริ่มข้าวมื่อแรกดิฉันทำข้าวให้เอง คือ ข้าวบดใส่กล้วยนำหว้า ซื้อหนังสือทำอาหารสำหรับเด็กในแต่ละช่วงเดือนแล้วมาทำให้ลูก ลูกแข็งแรงเนื้อแน่นไม่อ้วนค่ะ (มีวันหนึ่งไม่สบายมากไม่ได้ทำข้าวให้ลูกสามีซื้อซีรีแล็คให้ลูกแทน ลูกท้องเสีย )สงสัยติดฝีมือแม่หลังจากนั้นทำให้ลูกทานเองมาตลอด
มีข้อดีค่ะเลี้ยงลูกเองทำให้เห็นพัฒนาการของลูก น้ำหนักแม่ลดเร็ว หุ่นสวยได้เร็วเหมือนเดิม ดิฉันตอนท้องน้ำหนักขึ้น 22 กก.หมอดุเลย หลังคลอด 3เดือน หุ่นเหมือนเดิมแล้ว ออกกำลังกายตามหมอแนะนำ อาหารครบ 5หมู่ ดิฉันเน้นปลา ผัก ที่สำคัญสุขภาพจิตดีไม่เครียด แค่เนี้ยก็ OK แล้วค่ะ

IP IP: 125.26.132.XXX
ความคิดเห็นที่ 5 โดย: นิดหน่อย เขียนเมื่อ 10 ต.ค. 11

ดิฉันคลอดเอง,เลี้ยงลูกเองและยังทำงานไปด้วยเลย (ที่บ้านมีธุรกิจส่วนตัว/ทำงานจนวันคลอดเลยค่ะ คือคลอดก่อนหมอกำหนด 1 สัปดาห์)พอออกจากโรงพยาบาล (อยู่โรงพยาบาล 3วัน)ก็ทำทุกอย่างเองเลยงานบ้านเบาๆ จ่ายตลาดสามีทำให้ ดิฉันทานทุกอย่างที่หมอแนะนำจำพวกอาหารเรียกน้ำนม แกงเลียง ไก่ผัดขิง นม ผลไม้ คืออาหารที่มีประโยชน์ครบ 5 หมู่เลย จะมีอาหารเสริมบ้าง รังนก ซุบผัก/เห็ด ทำเองไม่เป็น ซื้อตามซุปเปอร์ได้อันนี้จะทำให้คุณแม่มีกำลังไม่เพลีย และดิฉันไม่ได้อยู่ไฟหลังคลอดเลยคือไม่มีคนดูแล เราอยู่กัน 2 คน พ่อแม่อยู่ต่างจังหวัดแก่แล้วเลยไม่อยากรบกวนท่าน จะใช้วิธีอาบน้ำอุ่นที่ต้มจากสมุนไพร เช่น เปลือกส้มโอ ตระไคร้หอมแค่นี้ที่หาได้ จิบน้ำอุ่นทั้งวันไม่ดื่มน้ำเย็นเลย ส่วนลูกก็กินนมแม่กับนมผงสลับกันไปจน 6 เดือนถึงเริ่มให้ทานข้าว :em15:

IP IP: 125.26.132.XXX
ความคิดเห็นที่ 4 โดย: 11 เขียนเมื่อ 9 ต.ค. 11

อาหารบางอย่างที่แม่ทานจะส่งไห้ลูกทางนํ้านมค่ะท่านถึงห้าม เคยลองเหมือนกันแบบสงสัยเหมือนจขกทแม่ห้ามกินถั่ว ถั่วดํา เขียว ก็ลองกินดู2ครั้งลูกท้องอืดทุกครั้งเลย

IP IP: 223.207.92.XXX
ความคิดเห็นที่ 3 โดย: Ha_SeaJ_KiJ เขียนเมื่อ 9 ต.ค. 11

ขอบคุณทุก ค.ห. ครับ

IP IP: 118.172.96.XXX
ความคิดเห็นที่ 2 โดย: เข็มกะหลิด เขียนเมื่อ 8 ต.ค. 11

เอ่อ ร่างกายคนเรามันไม่เหมือนกันนะคะ ดูจากตัวเองก่อนนะคะ
ถ้าคลอดเองผู้ใหญ่บางท่านอาจจะบอกว่าห้ามกินใข่ เดี๋ยวแผลมันจะเป็นไต คงจะประมาณนูนๆมั้งคะ แต่พี่สาวของดิฉันที่เป็นพยาบาลอยู่แผนกทำคลอด เขาบอกว่ากินไข่นั่นแหละดี แผลจะได้หายเร็ว ถึงพี่สาวไม่บอกก็จะกินค่ะ เพราะตอนที่อยู่โรงบาลที่นี่เขาก็จัดอาหารที่มีเนื้อ มีปลา มีไข่มีกุ้งให้กินค่ะ วันออกโรงบาลเขาก็ไม่ได้ห้ามไม่ให้กินอะไรด้วยค่ะ
แต่คำพูดผู้ใหญ่เราก็ฟังใว้บ้างก้ดีนะค่ะ ที่เหลือก้อยู่ที่เราจะทำไม่ทำค่ะ
ที่เล่าให้ฟังไม่ได้มีเจตนาอะไรแอบแฝงนะคะ เพียงแค่ไม่อยากให้ไปเครียดกับมันมากน่ะค่ะเพราะตัวเองก็เลี้ยงเองเหมือนกัน แนะนำนะคะ พยายาม3เดือนแรกให้กินนมแม่อย่างเดียวนะคะ ตอนใหม่ๆลูกอาจจะยังดูดจากเต้าไม่เป็นให้อดทนจนถึงที่สุดนะคะ(ถึงแม้จะเจ็บมาก)
สู้ๆค่ะ คุณพ่อและคุณแม่มือใหม่(รึป่าว) :em10: :em01:

IP IP: 114.48.103.XXX
ความคิดเห็นที่ 1 โดย: เข็มกะหลิด เขียนเมื่อ 8 ต.ค. 11

อยู่ตปท.ค่ะ ไม่ได้อยู่เดือน ไม่ได้โกนผมให้ลูก ทานทุกอย่างที่อยากกินและที่หากินได้ในตอนนั้น(เลี้ยงเองเลี้ยงคนเดียวค่ะ)แต่ตอนแรกๆแม่แฟนก็ทำกับข้าวมาให้ เช่นพวก ผัดขิงใส่ขิงเยอะมาก ผัดตับใส่กุ้ยช่ายเยอะมาก เขาบอกเพื่อขับน้ำคาวปลา ปลา ใข่ กินหมดทุกอย่าง แต่พยายามเลี่ยงน้ำเย็นจัด ไม่ชอบดื่มน้ำอุ่นก็จะดื่มน้ำแบบอุณภูมิปกติ(พอดีช่วงนั้นหน้าหนาวน้ำก็เลยกลายเป็นน้ำเย็นไป)หมวก ถุงเท้าเสื้อแขนยาวอะไรก็ไม่ค่อยชอบใส่ด้วย แล้วก็ตอนนั้นเครียด ขี้หงุดหงิด มีอาการซืมเศร้าหลังคลอดด้วย ก็เลยทำตามที่ตัวเองเห็นว่าดีแล้วหรือสะดวกที่สุดค่ะ(ไม่รู้ว่าผลระทบมีตอนแก่รึป่าวนะ แต่ก็ช่างมันทนเอาค่ะ)
อ่อ ไม่มีแกงเลียงกิน แต่พยายามกินฟักทองเอาค่ะ เพิ่มน้ำนม กล้วยก็กินกล้วยหอมค่ะ ทั้งแม่ทั้งลูกเพราะที่นี่ไม่มีกล้วยน้ำว้า
อย่าเครียดมากนะคะ หาความรู้เอาในเนตมันนี่แหละค่ะ(ส่วนตัวทำเช่นนี้)หาตามอายุลูกเลยค่ะ กี่เดือนกี่ปี :em01:

IP IP: 114.48.103.XXX

สนใจโฆษณา ติดต่อ 02-502-0700 ต่อ 7622 sme.ad@mono.co.th